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Simbachawene Atembelea
Banda la Wizara ya Fedha
Maonesho ya Wiki ya Utumishi
wa Umma

Mhe. George B.
Simbachawene (Mb),
Waziri wa Nchi - Ofisi ya
Rais, Utumishi wa Umma |
na Utawala Bora,

alitembelea banda la Mamlaka ya Usimamizi wa
Wizara ya Fedha katika Bima Tanzania (TIRA).
Maonesho ya Wiki ya

Utumishi wa Umma 2025,
na kupokea maelezo
kutoka kwa Taasisi
mbalimbali, ikiwemo

Waziri alisisitiza matumizi
ya teknolojia katika utoaji
wa huduma bora na
uwajibikaji kwa umma.
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TIRA Wapongezwa kwa
Maendeleo Sekta ya Bima
Nchini

Mkutano huo ulifanyika
Juni 20, 2025,
naulifunguliwa rasmi na
Katibu wa Baraza la
Mapinduzi na Katibu Mkuu
Kiongozi, Mhandisi. Zena A.
Said katika hoteli ya Gran
Melia, Arusha ambapo
aliipongeza TIRA kwa
ufanisi katika utendaji wake

TANZANIA
INSURANCE DAY

na kufanikiwa kukuza sekta
ya bima.

Pia alipongeza maandalizi
mazuri yaliyofanyika
kuelekea Mkutano huo
kama Bima Sport Bonanza,
Matembezi ya bima (Bima
Walk), Bima Debate na
Urudishaji kwa jamii CSR.

ARIS

Kwa upande wake
Kamishna wa Bima
Tanzania Dkt. Baghayo
Sagware alieleza mafanikio
na mikakati katika sekta
hiyo na kutoa rai kwa
watoa huduma kuongeza
ufanisi ili kuwafikia
watanzania wengi zaidi
kutumia bidhaa za bima.

NN

INIIRNAI

Mkutano huo ulihudhuriwa
na watendaji wakuu wa
kampuni za bima, washauri
wa bima, mawakala wa
bima na wadau wengine
katika sekta hiyo muhimu
katika kukuza uchumi wa
taifa letu.
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Katibu Mkuu Utumishi Asisitiza
Bima kwa Magari ya Serikali
Wiki ya Utumishi wa Umma

r - -

Kusajili na kutoa
A, ni kwa watoa

Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais -
Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora,
Bw. Juma Mkomi,
alitembelea banda la
Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA) katika
Maonesho ya Maadhimisho
ya Wiki ya Utumishi wa
Umma 2025 yaliyofanyika

katika viwanja vya

Dodoma.

Bw. Mkomi alisisitiza
umuhimu wa uchapakazi
na uwajibikaji kwa
watumishi wa ummaili
kuongeza weledi na ufanisi
katika utekelezaji wa

shughuli za Serikali.

Aidha, akiwa katika banda
la TIRA, alieleza umuhimu
wa magari ya Serikali
kukatiwa bimaili
kuhakikisha yanakuwa na
kinga dhidi ya majanga,
jambo litakalosaidia
kuipunguzia Serikali hasara

iwapo ajali au madhara
yatatokea.

Kwa sasa, TIRA inaendelea
kuishauri Serikali umuhimu
wa kukatia bima magari
yake yote kama sehemu ya
usimamizi wa rasilimali na
ulinzi wa mali za umma.
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Dkt. Saqware Azindua Bima
Kidijitali kwa Vikundi, Suluhu

Katika hatua ya
kuimarishaupatikanaji wa
huduma za bima kwa
wananchi wa kawaida,
Kamishna wa Bima
Tanzania, Dkt. Baghayo
Saqware alizindua rasmi
Kampeni mpya ya Bima ya
Vikundi Kidijitali jijini Dar es
Salaam.

Kampeni hii ililenga
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kuwafikia Watanzania walio
kwenye vyama na vikundi
vya kijamii vya kuweka na
kukopa kwa kutumia
teknolojia rahisi
inayopatikana kupitia simu
za mkononi.

Akizungumza katika hafla
hiyo ya uzinduzi, Dkt.
Sagware, alipongeza
ubunifu ulioonyeshwa na

la Bima Kiganjani

Benki ya NMB kwa
kushirikiana na Kampuni ya
Bima ya MetroLife katika
kuleta huduma ya bima
iliyo rahisi, ya kidijitali na
inayolenga wananchi wa
kawaida.

Alieleza kuwa mpango huu
mpya unaendana kikamilifu
na malengo ya Serikali ya
kuongeza idadi ya

wananchi walioko kwenye
mifumo rasmi ya bima,
hatua ambayo itasaidia
kupunguza utegemezi wa
kifamilia na kijamii pindi
majanga yanapotokea.
"Ubunifu huu wa Bima ya
Vikundi kupitia simu ni
suluhisho kwa
changamoto ya upatikanaji
wa bima kwa wananchi
wengi. Ni wakati sasa kwa
taasisi za kifedha

TIRA Monthly Updates ‘
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kuendelea kushirikiana na kusaidia wanavikundi wakala wa NMB Jirani, na MetrolLife.
sekta ya bima kuifikisha kushiriki kwa kuchangia hivyo hakuna haja ya
huduma hii kwa watu kiwango kidogo kuanzia kwenda matawini," alisema  Kwa pamoja, NMB na
wengi zaidi, hasa walioko Shilingi 500, lakini Bw. Mponzi. MetroLife wameonesha
kwenye vikundi," alisema kinachopatikana kwa njia ya jinsi ubunifu wa
Dkt. Sagware. wanufaika ni kikubwa. Alitoa wito kwa wananchi kidijitali unavyoweza

"Kwa mfano, mwanachama  kujiunga na huduma hiyo kufungua milango ya fursa
Kwa upande wake, Afisa wa kikundi akifikwa na kwa kufungua akaunti za kwa wananchi, hasa wale
Mkuu wa Wateja Binafsi na msiba, anaweza kupata benki kupitia simu na waliokuwa mbali na
Biashara kutoka Benki ya mkono wa pole hadi kufikia  kujiunga na vikundi huduma za kifedha na
NMB, Bw. Filbert Mponzi, Shilingi Milioni Moja vilivyosajiliwa, akisisitiza bima. Uzinduzi huu
alifafanua kuwa huduma kupitia bima hii. kuwa huduma hiyo tayari unatarajiwa kuwa chachu
hiyo mpya ya Bima ya imeanza rasmi na ya mabadiliko katika
Vikundi imebuniwa Na sasa huduma hii inapatikana nchi nzima mwitikio wa wananchi
mahsusi kwa ajili ya inapatikana hata kupitia kupitia mtandao wa NMB kuelekea huduma za bima.
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Bima Walk Yafana, Wadau wa
Bima Washiriki Kuhamasisha
Matumizi ya Bima

Matembezi ya kilometa
tano za ushindi yalifanywa
kwa moyo wa uhamasishaji
lengo likiwa ni
kuhamasisha matumizi ya
bima nchini ambapo kwa
mwaka huu ilikuwa zamu
ya Arusha.

Matembezi hayo
yalifanywa na wadau
mbalimbali wa bima tarehe
19 Juni 2025 na yalianza

rasmi katika viwanja vya
Mgambo, Arusha na
kumalizikia eneo hilo pia.

Akitoa pongezi na shukrani
Mkuu wa Wilaya Arusha
Bw. Joseph Mkude, kama
Mgeni Rasmi wa tukio hilo
aliwapongeza wadau
walioshiriki na Kamati
kulichagua jiji hilo la kitalii
kuhamasisha matumizi ya
bima. Pia Katibu Mkuu

Kiongozi na Katibu wa
Baraza la Mawaziri Mhe.
Mhandisi Zena Said
aliungana na wadau
kushiriki matembezi hayo
kama Mgeni maalumu.

Aidha, Bi. Hawa Mniga
Mkurugenzi wa Rasilimali
Watu na Utawala kwa
Niaba ya Kamishna wa
Bima aliwapongeza
washiriki wote na kusema

matembezi hayo
yameongeza chachu na ari
katika matumizi ya bima

kwa ujumla.

Matembezi hayo yalikuwa
sehemu kuelekea Siku ya
Bima Tanzania
yaliyofanyika tarehe 20
Juni 2025.

TIRA Monthly Updates ‘
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TIRA Kanda ya Magharibi
Yakutana na Watoa Huduma

za Bima

MAMLAKA YR USIMAMIZI WA BIMA TANZANIA - TIRA

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
kupitia kanda ya Magharibi
inayohudumu mikoa ya
Tabora, Shinyanga na
Singida ilikutana na watoa
huduma za bima wa kanda
hiyo tarehe 03 Juni 2025
katika ofisi za Mamlaka
mkoani Tabora. Lengo
likiwva kukumbushana

masuala mbalimbali katika
sekta ya bima.

Meneja wa Kanda hiyo Dkt.

Emmanuel Lupilya wakati
wa ufunguzi wa mkutano
huo alieleza lengo la
kukutana ni
kukumbushana uwajibikaji
na ufanisi katika utoaji
huduma, umuhimu wa

KANDA YA MAGHARIBI-TABORA

uandikishaji biashara,
uzingatiaji wa miongozo,
matumizi ya mabango
sahihi yaliyowekwa na
Mamlaka lakini pia
kuongeza fursa na
uandikishaji wa bima.

Vilevile, Meneja Lupilya pia
alisisitiza juu ya umoja kwa
wasajiliwa hao kama
chanzo cha ukuzaji wa

huduma na pia kueleza
ushirikishwaji wa wadau
hao katika utoaji elimu ya
bima ili kuongeza uelewa
na matumizi ya bima
nchini.

Ofisi za TIRA mkoani
Tabora zipo TUWASA
Barabara ya boma, mtaa wa
Gongoni mkoani Tabora.

TIRA Monthly Updates
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TIRA Kanda ya Kaskazini
Yatolea Elimu ya Bima kwenye

Jukwaa la Maendeleo ya
Ushirika

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
kupitia ofisi zake za Kanda
ya Kaskazini ilitoa elimu ya
bima kwa viongozi na
wanachama wa vyama vya
ushirika wa mkoa wa
Kilimanjaro, Arusha na
Tanga katika Maonesho ya
Vyama vya Ushirika
yaliyofanyika kuanzia Mei
30 - Juni 5, 2025.

Jumla ya wananchi 1,037
walipewa elimu ya bima
katika maonesho hayo
matatu ikiwa ni pamoja na
vyama vya kukopesha
(SACCOS), vyama vya
wakulima (AMCOS) na
vyama mbalimbali vya
ushirika, taasisi za serikali
na mashirika ya umma
ikiwemo taasisi ya
kupambana na rushwa

(PCCB), Chuo cha ushirika
na Benki ya Ushirika
pamoja na wadau wa bima.

Meneja wa Kanda hiyo Bw.
Bahati Ogolla akiongea na
TIRA Updates alieleza
lengo la kushiriki
Maonesho hayo ni kufikia
lengo la asilimia 80 ya
wananchi wanafahamu
masuala ya bima ifikapo

mwaka 2030 kama
ambavyo imebainishwa
kwenye Mpango Mkuu wa
Maendeleo wa Sekta ya
Fedha wa miaka kumi
(2020/2021 - 2029/2030)
lakini pia kusikiliza
malalamiko na maoni
mbalimbali kutoka kwa
wananchi.

TIRA Monthly Updates ‘

Toleo la 07 | Juni 2025



TIRA KWA SOKO SALAMA LA BIMA

/9

TIRA Unguja Yatoa Elimu ya
Bima kwa Watumishi Wizara
ya Biashara na Viwanda

Zanzibar

TIRA, Kanda ya Unguja,
Zanzibar Juni 12, 2025
ilitoa semina ya elimu ya
bima kwa watumishi wa
Wizara ya Biashara na
Viwanda ikiwa ni
muendelezo wa matukio
mbalimbali ya utoaji elimu
kukuza uelewa na
matumizi ya bima visiwani
humo.

Semina hiyo pia ilihusisha
mijadala ya maswali na
majibu yaliyojibiwa

kikamilifu kutoka Mamlaka.

Meneja wa Kanda hiyo Bi.
Awanje Matenda alieleza
TIRA Updates lengo la
kanda hiyo ni kuona
matumizi ya bima
yanaongezeka kila mwaka
na wananchi wanaweza

kujikinga na majanga.

Watumishi wapatao
hamsini (50) walinufaika na
elimu hiyo.

Visiwani Zanzibar zipo ofisi
mbili za Kanda za Mamlaka
ambazo zipo Unguja na
Chakechake Pemba.

Pamoja na majukumu ya
utoaji elimu lakini pia
hufanya jukumu la kusajili
na kutoa leseni kwa watoa
huduma za bima na
shughuli nyingine
mbalimbali ndani ya sekta
ya bima.

TIRA Monthly Updates
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Tunarudisha kwa Jamii; Wadau

Sekta ya Bima Wachang

ia

Madawati Shule ya Msingi
Meru Arusha

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA) kwa
kushirikiana na Taasisi ya
Bima Tanzania (IIT) pamoja
na wadau wengine kama
Kampuni za Bima Juni 18,
2025 walifanya tukio la
urudishaji kwa jamii (CSR)
kwa kuchangia madawati
katika shule ya Msingi Meru
iliyopo Halmashauri ya Jiji
la Arusha tukio lililoenda
sambamba na Mkutano

Mkuu wa Mwaka wa Siku ya
Bima Tanzania uliofanyika
Juni 20, 2025.

Awali, wadau hao wa bima
walikutana na Mkuu wa
Wilaya, Halmashauri ya Jiji
hilo Bw. Joseph Mkude
ambaye alishukuru kwa
msaada huo wa madawati
na kuahidi kuendeleza
ushirikiano na sekta ya
bima.

Aidha, katika tukio hilo
Mwalimu Mkuu wa Shule
hiyo Bw. Ibrahim Ndee
aliishukuru TIRA na wadau
hao wa bima kwakuwa
madawati hayo yatasaidia
kupunguza adha ya watoto
kusongamana. Pia
Mwenyekiti wa Kamati ya
Maandalizi ya Siku ya Bima
Tanzania, Bw. Jared
Awando aliwaasa wadau
wa bima kuendeleza umoja

na kurudisha kwa jamii ili
kukuza sekta mbalimbali.

Pia Meneja wa TIRA Kanda
ya Kaskazini Bw. Bahati
Ogolla alimwakilisha
Kamishna wa Bima
Tanzania na kueleza
Mamlaka kama wadau wa
elimu wamekuwa wakitoa
misaada mbalimbali kwa
jamii kukuza sekta hiyo
nchini.

TIRA Monthly Updates ‘
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TIRA Ndani ya Wiki ya Utumishi
wa Umma 2025 Dodoma

Mamlaka ya Usimamizi wa
Bima Tanzania (TIRA)
ilishiriki kwenye maonesho
ya Maadhimisho ya Wiki ya
Utumishi wa Umma 2025
yaliyofanyika Chinangali

Park, Dodoma.

Maonesho hayo yalidumu
kwa wiki moja, kuanzia
tarehe 16 hadi 23 Juni
2025, yakiwa na kaulimbiu

isemayo “Himiza matumizi
ya mifumo ya kidijiti ili
kuongeza upatikanaji wa
taarifa na kuchagiza
uwajibikaji”.

Wananchi walipata fursa ya
kujifunza kuhusu huduma
mbalimbali za bima, haki
na wajibu wa mteja wa
bima.

TIRA Monthly Updates ‘
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Majibu ya Maswali
yako Kuhusu Bima

. Pata majibu ya maswali yanayoulizwa mara kwa mara

Bima ni nini?

Bima ni mkataba wa kisheria kati ya pande mbili yaani kampuni ya bima na mtu binafsi,
kikundi au kampuni (mbima), ambapo kampuni ya bima inaahidi kulipa fidia iwapo janga
lililokatiwa bima litatokea na kusababisha hasara. Hivyo, bima ni nia ya kuhamishia majanga
kwa kampuni za bima na kupata kinga dhidi ya majanga mbalimbali yasiyotarajiwa. Bima
hukatwa kwa ajili ya kukinga majanga mbalimbali yanayotuzunguka kila siku.



Majanga ni nini?

Ni hatari yeyote isiyotabirika inayoweza kusababisha upotevu wa fedha, maisha na mali.
Hatari hizi zinaweza kutokea katika shughuli mbalimbali za kiuchumi na za kijamii kila siku.
Hivyo, matukio kama ajali za vyombo vya usafiri, moto, mafuriko, magonjwa, ukame ni baadhi
tu ya majanga yanayoweza kumkumba mwananchi.

Bima ina umuhimu gani kwa mali na maisha ya mwananchi?

Bima ni muhimu kwani inahakikisha usalama wa kukabiliana na aina yoyote ya changamoto
maishani. Bima ni seshemu muhimu sana katika mipango ya mwananchi katika uwekezaji wa
kiuchumi na kijamii.

Je, ni nani anastahili kuwa na Bima?
Bima ni nyenzo muhimu sana kwa kila mwananchi, hivyo hakuna anayebaguliwa ama
kupewa kipaumbele sana katika kupata huduma za bima.

Hii ni kwa sababu kila mmoja kwa wakati fulani hukumbwa na janga aidha la kiuchumi
(kupata hasara katika Biashara, kilimo, ufugaji n.k) na kijamii (yaani kuuguliwa, kufiwa na hata
watoto kukosa ada na chakula n.k). Hivyo, kuzingatia aina hii ya uwezekano wa kupatwa
majanga, jamii yote huhitaji bima za aina mbalimbali kulingana na uhitaji.

Ni nani aliyepewa dhamana ya kutoa huduma za Bima?

Kwa mujibu wa Sheria ya Bima Na. 10 ya Mwaka 2009, Soko la Bima nchini linasimamiwa na
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) ambayo hutoa leseni kwa kampuni za bima
ambazo hubeba dhamana ya kutoa fidia kwa wananchi waliokata bima.

Pia, wananchi wanaweza kupata huduma za bima kupitia Washauri na Madalali wa Bima,
Mawakala wa Bima kupitia Benki na Mawakala wa Bima waliosajiliwa na Mamlaka kwa
mujibu wa Sheria. Pia, kuna watoa huduma za bima wanaosajiliwva na Mamlaka kama
Wakadiria Hasara, Wakaguzi Binafsi na Wakala wa Ufuatiliaji wa Fidia.

Ni wakati gani Bima inahitajika?

Bima inahitajika mara tu unapokuwa hauna uhakika na uwezekano wa kuwa katika hali yako
ya awali iwapo janga litakupata. Hivyo, ni vema ikafahamika kuwa bima hukatwa mapema ili
kujikinga na janga kabla halijatokea. Iwapo itakatwa baada ya janga kutokea haitofaa kutoa
fidia kwa janga lililopita.

Je, ni lazima kuwa na Bima?

Kimsingi, mwananchi anawajibika kukinga mali na wapendwa wake kwa hiari yake kwa
kuwakatia bima. Pamoja na hiari hiyo, Sheria ya Usalama Barabarani Sura 168 ya Mwaka 1973,
iliyorekebishwa 2002 imewapasa wamiliki wa vombo vya moto wanaotumia barabara za
umma kukata bima ndogo (Third Party Insurance) ili kumkinga mtu wa tatu dhidi ya majanga
yanayosababishwa na vyombo vya moto.

Je, ni nani mnufaika wa Bima?
Bima hunufaisha wamiliki wa bima au wakata (policyholders) na wahanga kulingana na aina
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ya bima iliyokatwa na majanga yaliyosababisha hasara. Kwa mfano, Bima za Maisha na Bima
za Afya hunufaisha mkataji bima ama wanufaika walioandikwa katika mkataba wa bima.

Kwa upande wa Bima za Muda Mfupi, mnufaika wa kwanza huwa ni mkata bima hususan
kwenye bima za moto, kilimo, ajali, biashara, n.k. Bima ndogo (Third Party) hunufaisha moja
kwa moja mtu wa tatu aliyesababishiwa janga iwe kuumizwa yeye mwenyewe ama
kuharibiwa mali zake.

Mkata bima ana wajibu katika suala zima la kupata huduma za
Bima?
Ni kweli kuwa mkata bima anao wajibu katika hatua za kukata bima na wakati bima iko hai.

Wakati wa kukata bima atawaibika kutoa taarifa zote zinazohitajika kwa ukweli usiyo na shaka
(bila kuongopa), kujaza fomu ya uhitaji wa bima na kutaja wanufaika (hii ni kwa Bima za
Maisha na Bima za Afya), kuwa na nyaraka zote muhimu wakati wa ukataji bima kabla ya
kuchukua mkataba wa bima; kufanya madai kwa mujibu wa masharti ya mkataba wa bima na
kufuata mchakato wa madai.

Je, pindi mkata bima anapopatwa na janga, ni wapi anatakiwa kutoa
taarifa?

Pindi janga lililokatiwa bima linapotokea mkata bima mwenye mkataba wa bima anapaswa
kutoa taarifa kwa kampuni ya bima iliyotoa kinga dhidi ya mali yake ili kuwezesha hatua
zingine za fidia kuendelea. Utaoaji wa taarifa uzingatie taratibu zilizowekwa katika mkataba
wa bima. Inashauriwa kutoa taarifa ndani ya masaa 24 baada ya janga kutokea.

Mhanga anaweza pia kutoa taarifa kwa wakala au dalali wa bima aliyemkatia bima. Lakini
isisahaulike kuwa ni muhimu kutoa taarifa kwa vyombo vya usalama na ngazi mbalimbali za
Serikali, kwa mfano: inapotokea ajali, mkata bima atoe taarifa Jeshi la Polisi - Usalama
Barabarani au nyumba inapoungua ni vema kutoa taarifa Jeshi la Zimma Moto na Uokoaji, kwa

Kutoa taarifa sehemu zote hizi hujenga msingi mzuri wa mkata bima kufidiwa bila mashaka
ya tukio kwani linakuwa limehakikiwa na ngazi husika.

Ni muda gani umewekwa kwa kampuni kushughulikia fidia kwa
mhanga wa ajali au kuharibikiwa na mali iliyowekewa Bima?

Kwa mujibu wa Sheria ya Bima Na. 10 ya Mwaka 2009, kampuni ya bima inapaswa
kushughulikia madai ya wateja kwa muda mfupi kulingana na ukubwa wa janga na
uthibitisho wa janga lenyewe kuwa halali. Baada ya kujiridhisha kuwa janga hilo ni sahihi na
kutoa hati ya kukubali janga, kampuni itawajibika kutoa fidia kwa mteja ndani ya siku
zisizozidi 45.

Ni jinsi gani mteja anaweza kuwasilisha malalamiko kwa Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima?

Kwa mujibu wa Sheria ya Bima, Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania ndicho chombo
cha Serikali kinachowajibika kumlinda mteja wa bima (mkata bima). Hivyo, ni sahihi kabisa
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kwa mnufaika wa huduma za bima kuleta lalamiko lake dhidi ya huduma za bima anazopewa
na kampuni za bima zilizosajiliwa na Mamlaka. Malalamiko yanaweza kuwasilishwa TIRA
kupitia barua pepe au simu, kutegemea uko eneo gani nchini. Pia unaweza kuwasilisha
malalamiko kupitia tovuti: www.tira.go.tz ambapo utajaza fomu ya malalamiko na
kuiwasilisha.

Je, kuna tofauti kati malalamiko ya Bima na migogoro ya Bima?
Malalamiko ya bima ni tofauti kigodo na migogoro ya bima, kwani malalaiko ya bima
hutokana na huduma hafifu zinazotolewa na watoa huduma wa bima kwa wananchi
waliosajiliwa na Mamlaka na mara nyingi aina hii ya malalamiko uhusisha wahanga wa ajali
(third party) na haya huwasilishwa kwa Kamishna wa Bima kwa hatua stahiki.

Migogoro ya bima ni ile inayohusisha mteja kutokubaliana na kiwango cha fidia kutoka kwa
kampuni ya bima. Migogoro hii hupelekwa kwenye Ofisi ya Msuluhishi wa Migogoro ya Bima
Tanzania (TIO) kwa hatua zaidi.

Je, kuna Bima kwa ajili ya kilimo na mifugo?

Soko la Bima nchini linaendelea kukua kila siku. Aina mbalimbali za bima zinatolewa ikiwemo
Bima za Kilimo naBima za Mifugo. Bima ya Kilimo hukatwa kwa ajili ya kukinga moto,
mafuriko, ukame, wanyama na wadudu waharibifu. Kwa upande wa Bima ya Mifugo,
hutolewa kwa ajili ya kukinga magonjwa, upotevu na vifo.

Je, TIRA ina mifumo yoyote ambayo inaitumia katika usimamizi wa
shughuli za Bima kwenye soko?

Ndiyo. Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania ina mifumo mingi katika utoaji wa huduma
za bima: Mafno: Mfumo wa TIRA-MIS unaotumika kukata bima na kuhakiki uhalali wa bima za
vyombo vya moto na mali za mteja, mfumo mwingine ni Tanzania Import Insurance Portal
(TIP) kwa ajili ya bima za mizigo kutoka nje ya nchi kwa njia meli (bahari) na dege (anga).

Pia mfumo wa Risk Based Supervision (RBS) kwa ajili ya upokeaji wa taarifa na uchambuzi wa
viashiria vya majanga. Mifumo hii yote imeunganishwa na taasisi stahiki za Serikali pamoja na
watoa huduma za bima.

Je, ninaweza kuhakiki bima ya chombo cha moto na mali zangu?
Ndio, unaweza kuhakiki bima yako kwa kutumia mfumo wa TIRA-MIS.

Je, Kuna Bima kwa ajili watu wa kipato cha chini?

Ndio. Ipo bima kwa ajili ya watu wa kipato cha chini, bima hii hufahamika kama
"'microinsurance’. Ni bima ndogo ambayo ni kwa ajili ya kumkinga mtu asiyeweza kuingia
kwenye utaratibu wa bima yenye gharama kubwa kutokana na kiwango cha fedha
anachokipata.

Mfano kwa wale wanaofanya shughuli za uJuninga, mama/baba lishe, na wengine wenye
biashara ndogo ndogo. Bima hizi hulipa fidia endapo mbima atapata hasara kwenye biashara
yake aliyoikatia bima.
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